ตรวจสอบและทบทวน
ในการเขียนแผนจัดการเรียนรู้ขั้น
การประเมินการเรียนรู้อิงมาตรฐาน ปฏิบัติการเขียนแผนจัดการ
เรียนรู้ด้วยการเขียนระดับคุณภาพของผลการเรียนรู้ (rubrics)
ซึ่งอาจใช้แนวทางการกําหนดระดับคุณภาพของ สมรรถนะตามแนวคิด SOLO
Taxonomy การเรียนรู้อย่างลุ่มลึก ไม่ใช่เรียนแบบผิวเผิน
หรือแนวทางอื่นๆ
แบบประเมินความสอดคล้ององค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้
คำชี้แจง
โปรดทำเครื่องหมาย /
ลงในช่องที่ตรงกับความคิดเห็นของท่าน
ข้อที่
|
รายการประเมิน
|
สอดคล้อง
(1) |
ไม่แน่ใจ
(0) |
ไม่สอดคล้อง
(-1) |
1
|
การเขียนสาระสำคัญมีความสัมพันธ์สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
|
|
|
|
2
|
จุดประสงค์การเรียนรู้มีความสอดคล้องสัมพันธ์กับสาระ การเรียนรู้
|
|
|
|
3
|
หลักฐานการเรียนรู้มีความสัมพันธ์
สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้/กิจกรรมการเรียนรู้
|
|
|
|
4
|
วิธีการวัดผลประเมินผลมีความสัมพันธ์กับจุดประสงค์ การเรียนรู้ คุณลักษณะอันพึงประสงค์
และสมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
|
|
|
|
5
|
เครื่องมือวัดผลประเมินผล
มีความสัมพันธ์กับจุดประสงค์การเรียนรู้
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
และสมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
|
|
|
|
6
|
กิจกรรมการเรียนรู้มีความสัมพันธ์สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้ ทักษะ/กระบวนการคุณลักษณะอันพึงประสงค์
และสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
|
|
|
|
7
|
สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งเรียนรู้
มีความสัมพันธ์สอดคล้องกับกิจกรรมการเรียนรู้
|
|
|
|
เกณฑ์การประเมิน
ความเหมาะสมของแผนการจัดการเรียนรู้
|
ความสอดคล้องของแผนการจัดการเรียนรู้
|
คะแนนระหว่าง 1 – 3 ระดับคุณภาพต้องปรับปรุง
|
ค่าความสอดคล้องต้องมีค่าตั้งแต่
0.50 ขึ้นไป
|
คะแนนระหว่าง 4 – 7 ระดับคุณภาพ พอใช้
|
|
คะแนนระหว่าง 8 – 10 ระดับคุณภาพ ดี
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น